Văn phòng đại diện nước ngoài có được hoạt động kinh doanh

van-phong-dai-dien-nuoc-ngoai-co-duoc-hoat-dong-kinh-doanhKính chào văn phòng luật sư Trí Tuệ Luât, tôi đang làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty nước ngoài. Tôi được biết, VPĐD thì không được thực hiện hoạt động kinh doanh, ký kết hợp đồng. Nhưng thực tế, tôi thấy họ hoạt động như một doanh nghiệp.

Xin hỏi, điều đó có vi phạm pháp luật không? Tôi xin chân thành cảm ơn văn phòng luật sư giỏi, uy tín đã tư vấn luật giúp tôi!

Chào bạn !

Trí Tuệ Luật xin tư vấn pháp luật tốt nhất như sau:

Điều 18 Luật Thương mại quy định:

Nghĩa vụ của Văn phòng đại diện

1. Không được thực hiện hoạt động sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam.

2. Chỉ được thực hiện các hoạt động xúc tiến thương mại trong phạm vi mà Luật này cho phép.

3. Không được giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết của thương nhân nước ngoài, trừ trường hợp Trưởng Văn phòng đại diện có giấy uỷ quyền hợp pháp của thương nhân nước ngoài hoặc các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 17 của Luật này.

4. Nộp thuế, phí, lệ phí và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

5. Báo cáo hoạt động của Văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật Việt Nam.

6. Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, việc VPĐD của bạn hoạt động như vậy là trái pháp luật.

 

Hãy nhấc máy gọi 0908 472 677 để được sử dụng dịch vụ tư vấn luật tốt nhất. Trí Tuệ Luật luôn có đội ngũ luật sư giỏi, luật sư uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, để được đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng.

 

“ Thành công của khách hàng là thành công của Trí Tuệ Luật ”