Tư vấn thuế chuyển nhượng cổ phần

luat-su-tu-van-thue-chuyen-nhuong-co-phanem có 1 câu hỏi mong các luật sư tư vấn giúp em.Em có một người chị góp vốn vào 1 công ty TNHH A với tỷ lệ góp vốn là 10% và là thành viên của công ty. Sau đó 1 năm chị em đã được giám đốc công ty A chuyển nhượng toàn bộ cổ phần( 85%) mà vị giám đốc này đang nắm giữ. Và chị em hiện tại làm giám đốc công ty đó. Vậy thì chị em có phải chịu thuế Thu Nhập Cá Nhân do việc chuyển nhượng hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn văn phòng luật sư giỏi, uy tín đã tư vấn luật giúp tôi!

 

Chào bạn !

Trí Tuệ Luật xin tư vấn pháp luật tốt nhất như sau:

Theo quy định tại Điều 3. Thu nhập chịu thuế - Luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành thì:

“Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn, bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển nhượng phần vốn trong các tổ chức kinh tế;

b) Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán;

c) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn dưới các hình thức khác.

…”

Như vậy việc chuyển nhượng phần vốn trong công ty sẽ làm phát sinh thu nhập chịu thuế và ngườichuyển nhượng sẽ phải chịu khoản thuế này.

Trong trường hợp này chị bạn là người nhận chuyển nhượng không phải chịu khoản thuế này.

Hãy nhấc máy gọi0908 472 677để được sử dụng dịch vụ tư vấn luật tốt nhất. Trí Tuệ Luật luôn có đội ngũ luật sư giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, để được đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng.

“ Thành công của khách hàng là thành công của Trí Tuệ Luật ”